Tags

    สัปดาห์ที่1

    แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี

    หน่วยที่ 1

    ชื่อวิชา งานเครื่องยนต์ดีเซล(Diesel engines work)

    สอนสัปดาห์ที่ 1

    ชื่อหน่วย หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    คาบรวม 6

    ชื่อเรื่อง. หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    จำนวนคาบ 6

    หัวข้อเรื่อง

    ด้านความรู้

    1. หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    2. ไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    3. หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    4. ไดอะแกรมการเปิด ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    ด้านทักษะ

    5. บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้

    ด้านคุณธรรม จริยธรรม

    6. ความรับผิดชอบ

    7. ความสนใจใฝ่รู้

    สาระสำคัญ

    เครื่องยนต์ดีเซลเป็นเครื่องยนต์ที่ดูดอากาศเข้าไปภายในกระบอกสูบเพียงอย่างเดียว และทำการอัดอากาศภายในกระบอกสูบจนเกิดความดันและมีความร้อนสูง เมื่อลูกสูบเลื่อนขึ้นใกล้ถึงจุดศูนย์ตายบน หัวฉีดซึ่งติดตั้งอยู่ที่ฝาสูบ ก็จะฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงให้เป็นฝอยละอองเข้าสู่ห้องเผาไหม้

    สมรรถนะอาชีพประจำหน่วย (สิ่งที่ต้องการให้เกิดการประยุกต์ใช้ความรู้ ทักษะ คุณธรรม เข้าด้วยกัน)

    --

    จุดประสงค์การสอน/การเรียนรู้

    · จุดประสงค์ทั่วไป / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง

    1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับบอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ อธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ชี้แจงหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ เปรียบเทียบไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ (ด้านความรู้)

    2. เพื่อให้มีทักษะในบอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้(ด้านทักษะ)

    3. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีต่อการเตรียมความพร้อมด้านการเตรียม วัสดุ อุปกรณ์ และการปฏิบัติงานอย่างถูกต้อง สำเร็จภายในเวลาที่กำหนด มีเหตุและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม)

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง

    1. บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้ (ด้านความรู้)

    2. อธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้ (ด้านความรู้)

    3. ชี้แจงหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ ได้(ด้านความรู้)

    4. เปรียบเทียบไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ ได้(ด้านความรู้)

    5. บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้(ด้านทักษะ)

    6. เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่างถูกต้อง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)

    7. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และสำเร็จภายใน เวลาที่กำหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)

    เนื้อหาสาระการสอน/การเรียนรู้

    ด้านความรู้(ทฤษฎี)

    1. หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1)

    1.1 จังหวะดูด ( Intake stroke )

    1.2 จังหวะอัด ( Compression stroke )

    1.3 จังหวะระเบิดหรือจังหวะกำลัง ( Power stroke )

    1.4 จังหวะคาย ( Exhaust stroke )

    2. ไดอะแกรมเวลาเปิด ปิด ลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ(จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 2)

    เป็นการแสดงลักษณะของไดอะแกรมการทำงานของลิ้น โดยสัมพันธ์กับการหมุนของเพลาข้อเหวี่ยงใน 1 กลวัตร

    3. หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ(จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่31)

    เกิดจากกำลังงานเมื่อมีการจุดระเบิดทุกครั้งที่ลูกสูบเลื่อนขึ้นถึงจุดศูนย์ตายบน และเมื่อเครื่องยนต์ทำงานครบกลวัตร เพลาข้อเหวี่ยงจะหมุนครบรอบ 1 รอบ หรือ 360 องศา จะได้กำลังงาน 1 ครั้ง

    4. ไดอะแกรมการเปิด ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ(จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 4)

    เป็นการแสดงหลักการทำงานของช่องไอดี ลิ้นไดเสียและองศาการหมุนของเหลาข้อเหวี่ยง ในจังหวะการจุอากาศเข้าไปภายในการะกอบสูบ เริ่มต้นเมื่อลูกเลื่อนก่อนถึงจุดศูนย์ตายล่าง 48 องศา หัวลูกสูบจะเริ่มเปิดช่องไอดีที่อยู่รอบ ๆ ทางส่วนล่างของกระบอกลูกสูบ ซึ่งเป็นการบรรจุไอดีเข้าไปภายในการะบอกสูบ

    ด้านทักษะ(ปฏิบัติ) (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 5 )

    1. แบบประเมินผลการเรียนรู้

    ด้านคุณธรรม/จริยธรรม/จรรยาบรรณ/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง

    (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 6-7)

    1. การเตรียมความพร้อมด้านการเตรียม วัสดุ อุปกรณ์ผู้เรียนจะต้องกระจายงานได้ทั่วถึง และตรงตามความสามารถของสมาชิกทุกคน มีการจัดเตรียมสถานที่ สื่อ วัสดุ อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง

    2. ความมีเหตุมีผลในการปฏิบัติงาน ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ผู้เรียนจะต้องมีการใช้ เทคนิคที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยี ประกอบการ นำเสนอที่น่าสนใจ นำวัสดุในท้องถิ่นมาประยุกต์ใช้อย่างคุ้มค่าและประหยัด

    (จะสอนเนื้อหาอะไรที่เกี่ยวกับการเตรียมความพร้อมด้านการเตรียม วัสดุ อุปกรณ์ และการ

    ปฏิบัติงานอย่างมี เหตุและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง )

    กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้

    ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของผู้สอน

    ขั้นตอนการเรียนรู้หรือกิจกรรมของนักเรียน

    1. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (20 นาที )

    1. ผู้สอนชี้แจงให้ผู้เรียนทราบถึงแนวทางในการปฏิบัติตน เกี่ยวกับการเรียนการสอน การประเมินผลการเรียน และได้อบรมคุณลักษณะที่พึงประสงค์ คือ เรื่องความมีวินัยโดยเฉพาะการแต่งกายและการตรงต่อเวลา

    2. ผู้สอนถามผู้เรียนทุกคนในชั้นเรียนว่าเครื่องยนต์ดีเซลสามารถทำให้เกิดกำลังงานได้อย่างไร

    2. ขั้นให้ความรู้ (130 นาที)

    1. ผู้สอนอธิบายเรื่องหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    2. ผู้สอนสรุปหลักการทำงานของเครื่องยนต์ 4 จังหวะซ้ำโดยใช้แผ่นใสที่ 1 เรื่องการทำงานของเครื่องยนต์ 4 จังหวะ

    3. ผู้สอนอธิบาย เรื่อง ไดอะแกรมเวลาเปิด-ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    4. ผู้สอนสรุปเรื่อง ไดอะแกรมเวลาเปิด-ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะเพิ่มเติม โดยใช้แผ่นใสแผ่นที่ 2 เรื่องไดอะแกรมเวลาเปิด-ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    5. ผู้สอนอธิบายเรื่องหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    6. ผู้สอนสรุปเรื่องหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ โดยใช้แผ่นใสแผ่นที่ 3 เรื่องหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    7. ผู้สอนอธิบายเรื่องไดอะแกรมการเปิด-ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    1. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (20 นาที )

    1. ผู้เรียนรับฟังคำชี้แจงจากผู้สอนผู้สอนและซักถามเพื่อความเข้าใจ และรับฟังการอบรมคุณลักษณะที่พึงประสงค์ เรื่อง ความมีวินัยโดยเฉพาะการแต่งกายและการตรงต่อเวลา

    2. ผู้เรียนยกมือขึ้น เมื่อผู้สอนอนุญาต จึงตอบคำถาม

    2. ขั้นให้ความรู้ (130 นาที )

    1.ผู้เรียนฟังผู้สอนอธิบายและจดบันทึกเนื้อหาเรื่องหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    2. ผู้เรียนฟังผู้สอนสรุป แล้วจดบันทึก เรื่องหลักการทำงานของเครื่องยนต์ 4 จังหวะ ลงในสมุด

    3. ผู้เรียนฟังผู้สอนอธิบาย และจดบันทึกตามลงในสมุด

    4. ผู้เรียนจดบันทึก เรื่อง ไดอะแกรมเวลาเปิด-ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะที่ผู้สอนสรุปให้ลงในสมุด

    5. ผู้เรียนฟังผู้สอนอธิบาย และจดบันทึกเนื้อหาเรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    6. ผู้เรียนฟังผู้สอนสรุป แล้วจดบันทึกลงในสมุด

    7. ผู้เรียนฟังผู้สอนอธิบายและจดบันทึกเนื้อหาเรื่องไดอะแกรมการเปิด-ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้

    ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของผู้สอน

    ขั้นตอนการเรียนรู้หรือกิจกรรมของนักเรียน

    8. ผู้สอนสรุปซ้ำและอธิบายเพิ่มเติม โดยใช้แผ่นใสแผ่นที่ 4 เรื่อง ไดอะแกรมการเปิด-ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    3. ขั้นประยุกต์ใช้ ( 150 นาที )

    1. ผู้สอนให้ผู้เรียนคนหนึ่งอธิบายหลักการทำงานของเครื่องยนต์ 4 จังหวะ และให้ผู้เรียนคนอื่นช่วยอธิบายเพิ่มเติม แลช่วยกันสรุป

    2. ผู้สอนให้ผู้เรียนช่วยอธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด-ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    3. ผู้สอนให้ผู้เรียนช่วยกันอธิบายหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    4. ผู้สอนให้ผู้เรียนคนหนึ่งอธิบายไดอะแกรมการเปิด-ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ และให้ผู้เรียนคนอื่น ๆ ช่วยกันอธิบายเพิ่มเติม

    4. ขั้นสรุปและประเมินผล ( 60 นาที )

    1. ผู้สอนจับสลากแบ่งกลุ่มผู้เรียนแล้วให้แต่กลุ่มช่วยกันระดมสมอง หัวข้อต่าง ๆ ดังนี้

    - หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล4จังหวะ

    - ไดอะแกรมเวลาเปิด-ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    - หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    - ไดอะแกรมการเปิด-ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    2. ผู้สอนให้ผู้เรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาสรุปหน้าชั้นเรียน

    8. ผู้เรียนจดบันทึกเรื่องไดอะแกรมการเปิด-ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    3. ขั้นประยุกต์ใช้ ( 150 นาที )

    1. ผู้เรียนช่วยการสรุปเรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    2. ผู้เรียนช่วยกันสรุป เรื่องไดอะแกรมเวลาเปิด-ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    3. ผู้เรียนช่วยกันสรุปเรื่องหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    4. ผู้เรียนช่วยกันสรุปเรื่องไดอะแกรมการเปิด-ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    4. ขั้นสรุปและประเมินผล ( 60 นาที )

    1. ผู้เรียนแบ่งกลุ่ม ตามที่ผู้สอนจับสลากแล้วช่วยกันระดมสมองภายในกลุ่ม สรุปหัวข้อต่าง ๆ ที่ผู้สอนแบ่งให้แต่ละกลุ่ม

    2. ผู้เรียนแต่ละกลุ่ม ส่งตัวแทนออกมาสรุปหน้าชั้นเรียน

    กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้

    ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของผู้สอน

    ขั้นตอนการเรียนรู้หรือกิจกรรมของนักเรียน

    3. ผู้สอนแจกแบบประเมินผลการเรียนรู้ที่ 1 แล้วให้ผู้เรียนตอบคำถามลงในแบบประเมินผลการเรียนรู้ที่ 1 โดยใช้เวลาประมาณ 10 นาที แล้วร่วมกันเฉลยคำตอบในชั้นเรียน

    (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-7)

    (รวม 360 นาที หรือ 6 คาบเรียน)

    3. ผู้เรียนตอบคำถามลงในแบบประเมินผลการเรียนรู้ที่ 1 แล้วร่วมกันเฉลยคำตอบ และตรวจแบบประเมินผลการเรียนที่ 1 พร้อมกันในชั้นเรียน

    (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-7)

    งานที่มอบหมายหรือกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล

    a. ก่อนเรียน

    1. เนื่องจากหน่วยการสอนนี้เป็นหน่วยการสอนที่ 1 จึงจำเป็นจะต้องชี้แจงและทำความเข้าใจในเรื่องต่าง ๆ กับนักศึกษาก่อน ดังนี้

    1. กิจกรรมชี้แจงข้อตกลงของการเรียน

    นักศึกษาจะต้องมีเวลาเรียนไม่น้อยกว่า 80% ของเวลาเรียนทั้งหมด

    การให้คะแนนในการเรียน จะแบ่งคะแนนออกเป็นคะแนนคุณธรรม จริยธรรมในการเรียน 20% คะแนนเก็บระหว่างเรียน 50% และคะแนนปลายภาคเรียน 30%

    การตัดเกรด จะมีอยู่ 5 เกรด คือ

    คะแนน 80 ขึ้นไป ได้เกรด 4

    คะแนน 70 – 79 ได้เกรด 3

    คะแนน 60 - 69 ได้เกรด 2

    คะแนน 50 - 59 ได้เกรด 1

    คะแนนต่ำกว่า 50 คะแนน ได้เกรด 0

    b. ขณะเรียน

    1. ปฏิบัติตามทั้งการบรรยายหรืออธิบายเนื้อหาต่าง ๆ ด้วยความตั้งใจ

    2. จดบันทึกเนื้อหาตามที่ได้รับฟัง ลงในสมุดอย่างละเอียดและถูกต้อง

    3. สรุปเนื้อหาตามที่ได้รับมอบหมาย

    4. ตอบคำถามตามที่ครูซักถาม

    · หลังเรียน

    1. นักศึกษาแบ่งกลุ่มตามที่ครูจับสลากแล้วช่วยกันระดมสมองภายในกลุ่ม สรุปหัวข้อต่าง ๆ ที่ครูมอบหมายให้แต่ละกลุ่ม

    2. นักศึกษาแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาสรุปหน้าชั้นเรียน

    3. นักศึกษาตอบคำถามลงในแบบประเมินผลการเรียนรู้ที่ 1 ตามที่ครูมอบหมาย

    ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสำเร็จของผู้เรียน

    รายงาน เรื่อง หลักการทำงานเครื่องยนต์ดีเซล

    สื่อการเรียนการสอน/การเรียนรู้

    สื่อสิ่งพิมพ์

    1. หนังสือเรียนวิชา งานเครื่องยนต์ดีเซล (Diesel engines work) (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-7)

    2. แบบทดสอบก่อนเรียน ใช้ประกอบการสอนขั้นเตรียม ข้อ 2

    3. ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล(ใช้ประกอบการเรียนการสอนขั้นสอนเพื่อให้บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-5)

    4. ใบงานที่ 1 เรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล( ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-5)

    5. แบบทดสอบหลังเรียน ใช้ประกอบการสอนขั้นเตรียม ข้อ 2

    6. แบบแบบประเมินการเรียนรู้ ใช้ประกอบการสอนขั้นสรุป ข้อ 2

    7. แบบเฉลยทดสอบก่อนเรียน - หลังเรียน และแบบประเมินการเรียนรู้ ใช้ประกอบในขั้นเตรียมและขั้นสรุป

    8. แบบประเมินผลงานตามใบงาน ใช้ประกอบการสอนขั้นการเรียนการสอน ข้อ 2

    9. แบบประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม ใช้ประกอบการสอนขั้นการเรียนการสอน ข้อ 2

    สื่อโสตทัศน์ (ถ้ามี)

    1. แผ่นภาพ แสดงลักษณะหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ และ 2 จังหวะ

    2. แผ่นใส แสดงลักษณะหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    แผ่นใสแผ่นที่ 1 เรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    แผ่นใสแผ่นที่ 2 เรื่อง ไดอะแกรมเวลาเปิด-ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ

    แผ่นใสแผ่นที่ 3 เรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    แผ่นใสแผ่นที่ 4 เรื่อง ไดอะแกรมการเปิด-ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    สื่อของจริง

    1. ชุดสาธิตหลักการทำงานของเครื่องยนต์

    2. เครื่องยนต์ดีเซล

    3. เครื่องยนต์ผ่าให้เห็นชิ้นส่วนภายใน (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-7)

    แหล่งการเรียนรู้

    ในสถานศึกษา

    1. ห้องสมุดวิทยาลัยฯ

    2. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ศึกษาหาข้อมูลทาง Internet

    นอกสถานศึกษา

    ผู้ประกอบการ สถานประกอบการ ในท้องถิ่น

    การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น

    1. ศรีณรงค์ ตู้ทองคำ และคณะ. ทฤษฎีดีเซล. กรุงเทพฯ : โรงพิมพ์เจริญธรรม, 2541.

    2. ศรีณรงค์ ตู้ทองคำ และคณะ. ปฏิบัติดีเซล. กรุงเทพฯ : โรงพิมพ์เจริญธรรม, 2541.

    3. พงศ์ศักดิ์ ศิริขันธ์ และคณะ. งานเครื่องยนต์เบื้องต้น. นนทบุรี : เจริญรุ่งเรืองการพิมพ์, 2546.

    4. ศรีณรงค์ ตู้ทองคำ และคณะ. การปรับแต่งเครื่องยนต์. กรุงเทพฯ : โรงพิมพ์เจริญธรรม, 2541.

    5. โตโยต้า. คู่มือการซ่อมเครื่องยนต์ L, 2L : บริษัทโตโยต้ามอเตอร์ประเทศไทย จำกัด, 2529.

    การประเมินผลการเรียนรู้

    · หลักการประเมินผลการเรียนรู้

    ก่อนเรียน.

    การวัดและประเมินผลในหน่วยที่ 1 จะใช้วิธีการสังเกตด้านความสนใจ ความกระตือรือร้น การตรงต่อเวลา และการให้ความร่วมมือในการเรียน

    ขณะเรียน

    1. ใช้วิธีประเมินผลแบบถามตอบโดยตรงระหว่างเรียนโดยมีคำถามนำก่อนอธิบายเนื้อหาและถามทบทวนเนื้อหาที่ครูอธิบายระหว่างสอน ซึ่งคำถามที่ใช้ คือ

    เครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะมีหลักการทำงานเป็นอย่างไร

    อธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด-ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้อย่างไร

    เครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะมีหลักการทำงานเป็นอย่างไร

    อธิบายไดอะแกรมการเปิด-ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะได้อย่างไร

    2. ประเมินผลจากการแบ่งกลุ่ม และการนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน

    หลังเรียน

    1. ใช้แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่ 1 ประกอบด้วย

    ตอนที่ 1 จำนวน 10 ข้อ

    ตอนที่ 2 จำนวน 4 ข้อ

    ผลงาน/ชิ้นงาน/ผลสำเร็จของผู้เรียน

    ตรวจผลงาน รายงาน เรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    รายละเอียดการประเมินผลการเรียนรู้

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 1 บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้

    1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ

    2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ

    3. เกณฑ์การให้คะแนน : บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้จะได้ 2 คะแนน

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 2 อธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้

    1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ

    2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ

    3. เกณฑ์การให้คะแนน : อธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้ จะได้ 3 คะแนน

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 3 ชี้แจงหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ ได้

    1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ

    2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ

    3. เกณฑ์การให้คะแนน : ชี้แจงหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ ได้ จะได้ 4 คะแนน

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 4 เปรียบเทียบไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล

    2 จังหวะ ได้

    1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ

    2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ

    3. เกณฑ์การให้คะแนน : เปรียบเทียบไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล

    2 จังหวะ ได้จะได้ 4 คะแนน

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 5 บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้

    1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ

    2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ

    3. เกณฑ์การให้คะแนน : บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้ จะได้15 คะแนน

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 6 เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่างถูกต้อง

    1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน

    2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการทำงานกลุ่ม

    3. เกณฑ์การให้คะแนน : เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่าง

    ถูกต้อง จะได้ 6 คะแนน

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 7 ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และสำเร็จภายใน เวลาที่กำหนดอย่างมีเหตุ

    และผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

    1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน

    2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการทำงานกลุ่ม

    3. เกณฑ์การให้คะแนน : ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และสำเร็จภายใน เวลาที่กำหนดอย่างมีเหตุ

    และผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง จะได้ 6 คะแนน

    แบบทดสอบก่อนเรียน
    บทที่ 1 หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    วัตถุประสงค์ เพื่อประเมินความรู้เดิมของผู้เรียนเกี่ยวกับเรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    จงพิจารณาเลือกคำตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียงคำตอบเดียว

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1 บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้(ด้านความรู้)

    1. ในจังหวะดูดของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ลูกสูบจะทำงานอย่างไร

    ก) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอดีเปิด ข) เลื่อนขึ้น ลิ้นไดเสียเปิด

    ü ค) เลื่อนลง ลิ้นไอดีเปิด ง) เลื่อนลง ลิ้นไอเสียเปิด

    2. ในจังหวะอัดของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ลูกสูบจะทำงานอย่างไร

    ü ก) เลื่อนขึ้น ลิ้นทั้ง 2 ปิด ข) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอดีเปิด ลิ้นไอเสียปิด

    ค) เลื่อนลง ลิ้นไอดีเปิด ลิ้นไอเสียปิด ง) เลื่อนลง ลิ้นไอดีปิด ลิ้นไอเสียเปิด

    3. ในจังหวะระเบิดหรือจังหวะกำลังของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ลูกสูบจะทำงานอย่างไร

    ก) เลื่อนลง ลิ้นไอดีปิด ลิ้นไอเสียเปิด ü ข) เลื่อนขึ้น ลิ้นทั้ง 2 ปิด

    ค) เลื่อนลง ลิ้นไอดีเปิด ลิ้นไอเสียปิด ง) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอดีเปิด ลิ้นไอเสียปิด

    4. ในจังหวะคายของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ลูกสูบจะทำงานอย่างไร

    ก) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอดีเปิด ข) เลื่อนลง ลิ้นไอเสียเปิด

    ค) เลื่อนลง ลิ้นไอดีเปิด ü ง) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอเสียเปิด

    5. เครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ทำงานครบ 1 กลวัตร เพลาข้อเหวี่ยงจะหมุนได้กี่รอบ กี่องศา

    ก) 1 รอบ 360 องศา ü ข) 2 รอบ 720 องศา

    ค) 3 รอบ 1,080 องศา ง) 4 รอบ 1,440 องศา

    6. เครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ทำงานครบ 1 กลวัตร ลูกสูบจะเลื่อนขึ้นกี่ครั้ง

    ก) 1 ครั้ง ü ข) 2 ครั้ง

    ค) 3 ครั้ง ง) 4 ครั้ง

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 2 อธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้

    ด้านความรู้)

    7. จากรูปไดอะแกรมการเปิด ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ในจังหวะดูดลิ้นไอดีเปิด คิดเป็นมุมเพลาข้อเหวี่ยงหมุนกี่องศา

    ก) 120 องศา ข) 170 องศา

    ü ค) 238 องศา ง) 135 องศา

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1 บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้(ด้านความรู้)

    8. ในการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ครบ 1 กลวัตร หัวฉีดจะทำการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงกี่ครั้ง

    ü ก) 1 ครั้ง ข) 2 ครั้ง

    ค) 3 ครั้ง ง) 4 ครั้ง

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 3 ชี้แจงหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ ได้ (ด้านความรู้)

    9. เครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ ทำงานครบ 1 กลวัตร เพลาข้อเหวี่ยงจะหมุนกี่รอบกี่องศา

    ü ก) 1 รอบ 360 องศา ข) 2 รอบ 720 องศา

    ค) 3 รอบ 1,080 องศา ง) 4 รอบ 1,440 องศา

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 4 เปรียบเทียบไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล

    2 จังหวะ ได้(ด้านความรู้)

    10. ในเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ หัวฉีดจะทำการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง กี่องศา

    ก) 5 องศา ก่อนศูนย์ตายบน ข 8 องศา ก่อนศูนย์ตายบน

    ü ค) 12 องศา ก่อนศูนย์ตายบน ง) 20 องศา ก่อนศูนย์ตายบน

    ใบงานที่ 1

    ประกอบแผนการสอนบทที่ 1

    เรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    จุดประสงค์ของงาน

    1. เพื่อให้ผู้เรียนบอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้

    2. เพื่อให้ผู้เรียนใช้เครื่องมือประจำตัวช่างยนต์ได้

    3. เพื่อให้ผู้เรียนใช้เครื่องมือพิเศษช่างยนต์ได้

    กิจกรรม

    1. ให้ผู้เรียนบอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้

    2. ให้ผู้เรียนร่วมกันสรุปสรุปหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้ ให้บันทึกผลและรายงานหน้าชั้นเรียน ให้จัดทำสื่อประกอบการรายงานด้วย เมื่อรายงานหน้าชั้นเรียนแล้วให้ผู้ฟังซักถามปัญหา ข้อสงสัย ให้บันทึกผลและรายงานหน้าชั้นเรียน ให้จัดทำสื่อประกอบการรายงานด้วย

    3. เมื่อรายงานหน้าชั้นเรียนแล้วให้ผู้ฟังซักถามปัญหา ข้อสงสัยเกี่ยวกับสรุปหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้จากนั้นให้ผู้รายงานตั้งคำถามเพื่อถามผู้ฟังอย่างน้อย 2 คำถาม

    เกณฑ์การพิจารณา

    1. ความพร้อมในการเตรียมตัว

    2. บุคลิกลักษณะ กิริยา ท่าทางในการพูด น้ำเสียง

    3. ความรู้เกี่ยวกับเนื้อหา ความถูกต้อง ปฏิภาณในการตอบ และการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า

    4. เนื้อหาสาระที่ได้จากการพูดการฟัง

    แบบประเมินผลการนำเสนอผลงาน

    ชื่อกลุ่ม……………………………………………ชั้น………………………ห้อง............................

    รายชื่อสมาชิก

    1……………………………………เลขที่……. 2……………………………………เลขที่…….

    3……………………………………เลขที่……. 4……………………………………เลขที่…….

    ที่

    รายการประเมิน

    คะแนน

    ข้อคิดเห็น

    3

    2

    1

    1

    เนื้อหาสาระครอบคลุมชัดเจน (ความรู้เกี่ยวกับเนื้อหา ความถูกต้อง ปฏิภาณในการตอบ และการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า)

    2

    รูปแบบการนำเสนอ

    3

    การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม

    4

    บุคลิกลักษณะ กิริยา ท่าทางในการพูด น้ำเสียง ซึ่งทำให้ผู้ฟังมีความสนใจ

    รวม

    ผู้ประเมิน…………………………………………………

    เกณฑ์การให้คะแนน

    1. เนื้อหาสาระครอบคลุมชัดเจนถูกต้อง

    3 คะแนน = มีสาระสำคัญครบถ้วนถูกต้อง ตรงตามจุดประสงค์

    2 คะแนน = สาระสำคัญไม่ครบถ้วน แต่ตรงตามจุดประสงค์

    1 คะแนน = สาระสำคัญไม่ถูกต้อง ไม่ตรงตามจุดประสงค์

    2. รูปแบบการนำเสนอ

    3 คะแนน = มีรูปแบบการนำเสนอที่เหมาะสม มีการใช้เทคนิคที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยี

    ประกอบการ นำเสนอที่น่าสนใจ นำวัสดุในท้องถิ่นมาประยุกต์ใช้อย่างคุ้มค่าและประหยัด

    2 คะแนน = มีเทคนิคการนำเสนอที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยีประกอบการนำเสนอที่น่าสน ใจ แต่ขาด

    การประยุกต์ใช้ วัสดุในท้องถิ่น

    1 คะแนน = เทคนิคการนำเสนอไม่เหมาะสม และไม่น่าสนใจ

    3. การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม

    3 คะแนน = สมาชิกทุกคนมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม

    2 คะแนน = สมาชิกส่วนใหญ่มีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม

    1 คะแนน = สมาชิกส่วนน้อยมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม

    4. ความสนใจของผู้ฟัง

    3 คะแนน = ผู้ฟังมากกว่าร้อยละ 90 สนใจ และให้ความร่วมมือ

    2 คะแนน = ผู้ฟังร้อยละ 70-90 สนใจ และให้ความร่วมมือ

    1 คะแนน = ผู้ฟังน้อยกว่าร้อยละ 70 สนใจ และให้ความร่วมมือ

    แบบประเมินกระบวนการทำงานกลุ่ม

    ชื่อกลุ่ม……………………………………………ชั้น………………………ห้อง............................

    รายชื่อสมาชิก

    1……………………………………เลขที่……. 2……………………………………เลขที่…….

    3……………………………………เลขที่……. 4……………………………………เลขที่…….

    ที่

    รายการประเมิน

    คะแนน

    ข้อคิดเห็น

    3

    2

    1

    1

    การกำหนดเป้าหมายร่วมกัน

    2

    การแบ่งหน้าที่รับผิดชอบและการเตรียมความพร้อม

    3

    การปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย

    4

    การประเมินผลและปรับปรุงงาน

    รวม

    ผู้ประเมิน…………………………………………………

    วันที่…………เดือน……………………...…………...

    เกณฑ์การให้คะแนน

    1. การกำหนดเป้าหมายร่วมกัน

    3 คะแนน = สมาชิกทุกคนมีส่วนร่วมในการกำหนดเป้าหมายการทำงานอย่างชัดเจน

    2 คะแนน = สมาชิกส่วนใหญ่มีส่วนร่วมในการกำหนดเป้าหมายในการทำงาน

    1 คะแนน = สมาชิกส่วนน้อยมีส่วนร่วมในการกำหนดเป้าหมายในการทำงาน

    2. การหน้าที่รับผิดชอบและการเตรียมความพร้อม

    3 คะแนน = กระจายงานได้ทั่วถึง และตรงตามความสามารถของสมาชิกทุกคน มีการจัดเตรียมสถานที่ สื่อ /

    อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง

    2 คะแนน = กระจายงานได้ทั่วถึง แต่ไม่ตรงตามความสามารถ และมีสื่อ / อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง แต่ขาด

    การจัดเตรียมสถานที่

    1 คะแนน = กระจายงานไม่ทั่วถึงและมีสื่อ / อุปกรณ์ไม่เพียงพอ

    3. การปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย

    3 คะแนน = ทำงานได้สำเร็จตามเป้าหมาย และตามเวลาที่กำหนด

    2 คะแนน = ทำงานได้สำเร็จตามเป้าหมาย แต่ช้ากว่าเวลาที่กำหนด

    1 คะแนน = ทำงานไม่สำเร็จตามเป้าหมาย

    4. การประเมินผลและปรับปรุงงาน

    3 คะแนน = สมาชิกทุกคนร่วมปรึกษาหารือ ติดตาม ตรวจสอบ และปรับปรุงงานเป็นระยะ

    2 คะแนน = สมาชิกบางส่วนมีส่วนร่วมปรึกษาหารือ แต่ไม่ปรับปรุงงาน

    1 คะแนน = สมาชิกบางส่วนมีส่วนร่วมไม่มีส่วนร่วมปรึกษาหารือ และปรับปรุงงาน

    แบบทดสอบหลังเรียน

    บทที่ 1 หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    วัตถุประสงค์ เพื่อประเมินความรู้เดิมของผู้เรียนเกี่ยวกับเรื่อง หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1 บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้(ด้านความรู้)

    1. ในจังหวะดูดของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ลูกสูบจะทำงานอย่างไร

    ก) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอดีเปิด ข) เลื่อนขึ้น ลิ้นไดเสียเปิด

    ü ค) เลื่อนลง ลิ้นไอดีเปิด ง) เลื่อนลง ลิ้นไอเสียเปิด

    2. ในจังหวะอัดของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ลูกสูบจะทำงานอย่างไร

    ü ก) เลื่อนขึ้น ลิ้นทั้ง 2 ปิด ข) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอดีเปิด ลิ้นไอเสียปิด

    ค) เลื่อนลง ลิ้นไอดีเปิด ลิ้นไอเสียปิด ง) เลื่อนลง ลิ้นไอดีปิด ลิ้นไอเสียเปิด

    3. ในจังหวะระเบิดหรือจังหวะกำลังของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ลูกสูบจะทำงานอย่างไร

    ก) เลื่อนลง ลิ้นไอดีปิด ลิ้นไอเสียเปิด ü ข) เลื่อนขึ้น ลิ้นทั้ง 2 ปิด

    ค) เลื่อนลง ลิ้นไอดีเปิด ลิ้นไอเสียปิด ง) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอดีเปิด ลิ้นไอเสียปิด

    4. ในจังหวะคายของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ลูกสูบจะทำงานอย่างไร

    ก) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอดีเปิด ข) เลื่อนลง ลิ้นไอเสียเปิด

    ค) เลื่อนลง ลิ้นไอดีเปิด ü ง) เลื่อนขึ้น ลิ้นไอเสียเปิด

    5. เครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ทำงานครบ 1 กลวัตร เพลาข้อเหวี่ยงจะหมุนได้กี่รอบ กี่องศา

    ก) 1 รอบ 360 องศา ü ข) 2 รอบ 720 องศา

    ค) 3 รอบ 1,080 องศา ง) 4 รอบ 1,440 องศา

    6. เครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ทำงานครบ 1 กลวัตร ลูกสูบจะเลื่อนขึ้นกี่ครั้ง

    ก) 1 ครั้ง ü ข) 2 ครั้ง

    ค) 3 ครั้ง ง) 4 ครั้ง

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 2 อธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้

    ด้านความรู้)

    7. จากรูปไดอะแกรมการเปิด ปิดลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ในจังหวะดูดลิ้นไอดีเปิด คิดเป็นมุมเพลาข้อเหวี่ยงหมุนกี่องศา

    ก) 120 องศา ข) 170 องศา

    üค) 238 องศา ง) 135 องศา

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1 บอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะได้(ด้านความรู้)

    8. ในการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ ครบ 1 กลวัตร หัวฉีดจะทำการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงกี่ครั้ง

    ü ก) 1 ครั้ง ข) 2 ครั้ง

    ค) 3 ครั้ง ง) 4 ครั้ง

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 3 ชี้แจงหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ ได้ (ด้านความรู้)

    9. เครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ ทำงานครบ 1 กลวัตร เพลาข้อเหวี่ยงจะหมุนกี่รอบกี่องศา

    ü ก) 1 รอบ 360 องศา ข) 2 รอบ 720 องศา

    ค) 3 รอบ 1,080 องศา ง) 4 รอบ 1,440 องศา

    · จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 4 เปรียบเทียบไดอะแกรมเวลาเปิด ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล

    2 จังหวะ ได้(ด้านความรู้)

    10. ในเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ หัวฉีดจะทำการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง กี่องศา

    ก) 5 องศา ก่อนศูนย์ตายบน ข 8 องศา ก่อนศูนย์ตายบน

    ü ค) 12 องศา ก่อนศูนย์ตายบน ง) 20 องศา ก่อนศูนย์ตายบน

    ตอนที่ 2 จงตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้องและสมบูรณ์ที่สุด

    1. ให้นักศึกษาอธิบายหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะมาพอเข้าใจ

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    2. ให้นักศึกษาอธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิด ลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ มาพอเข้าใจ

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    3. ให้นักศึกษาอธิบายหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ มาพอเข้าใจ

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    4. ให้นักศึกษาอธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิด ช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    ..................................................................................................................................................................................

    เฉลยแบบประเมินการเรียนรู้

    บทที่ 1 หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    1. ให้นักศึกษาอธิบายหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะมาพอเข้าใจ

    หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ คือ 1. กลวัตรจะมีอยู่ 4 จังหวะ ประกอบด้วย จังหวะดูด จังหวะอัด จังหวะระเบิดหรือจังหวะกำลัง และจังหวะคาย เพลาข้อเหวี่ยงจะหมุน 2 รอบ ( 720 องศา ) ลูกสูบจะเลื่อนขึ้น 2 ครั้ง ในจังหวะกับและจังหวะคาย ลูกสูบจะเลื่อนลง 2 ครั้ง ในจังหวะดูดและจังหวะระเบิด ใน 1 กลวัตร ลูกสูบจะเลื่อนขึ้น ลง รวม 4 ครั้ง ลิ้นไอดี ลิ้นไอเสีย และหัวฉีดจะทำงานอย่างละ 1 ครั้ง

    2. ให้นักศึกษาอธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิด ลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 4 จังหวะ มาพอเข้าใจ

    ไดอะแกรมการทำงานของลิ้น จะสัมพันธ์กับการหมุนของเพลาข้อเหวี่ยงใน 1 กลวัตร

    จังหวะดูด ลิ้นไอดีจะเปิดเมื่อลูกสูบเลื่อนขึ้นก่อนถึงศูนย์ตายบน 14 องศา เพลาข้อเหวี่ยงหมุนผ่านจุดศูนย์ตายล่างไป 44 องศา ลิ้นไอดีจะเปิด ในจังหวะนี้คิดเป็นมุมเพลาข้อเหวี่ยงหมุนรวม 238 องศา

    จังหวะอัด เมื่อลูกสูบเลื่อนขึ้นลิ้นไอดีและลิ้นไอเสียจะปิดสนิทในตำแหน่งที่เพลาข้อเหวี่ยงหมุนทำมุมก่อนถึงศูนย์ตายบน 25 องศา หัวฉีดจะเริ่มทำการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงเข้าไปยังห้องเผาไหม้ เพลาข้อเหวี่ยงหมุนรวมเป็น 111 องศา

    จังหวะระเบิด เริ่มต้นเมื่อสิ้นสุดจังหวะอัด ย่อยละอองของน้ำมันเชื้อเพลิงจะไปกระทบกับอากาศที่ถูกอัดให้ร้อน จนเกิดการเผาไหม้ ทำให้แก๊สเกิดการขยายตัวดันลูกสูบให้เลื่อนลง เพลาข้อเหวี่ยงหมุนเป็นมุมรวม 153 องศา

    จังหวะคาย ลิ้นไอเสียจะเปิดก่อนถึงจุดศูนย์ตายล่าง เพื่อระบายความดันลูกสูบจะเลื่อนขึ้นสู่จุดศูนย์ตายบน เพื่อขับไล่แก๊สไอเสีย เพลาข้อเหวี่ยงหมุนรวมเป็นมุม 252 องศา

    3. ให้นักศึกษาอธิบายหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ มาพอเข้าใจ

    หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    · เพลาข้อเหวี่ยงจะหมุนครบ 1 รอบหรือ 360 องศา จะได้กำลังงาน 1 ครั้ง

    · ห้องเผาไหม้จะเป็นแบบเปิดหรือแบบฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงโดยตรง

    · ใช้หัวฉีดแบบรู ชนิดสีหลายรู

    · มีลิ้นไอเสียอยู่ด้านบนฝาสูบ จำนวนของลิ้นจะขึ้นอยู่กับการออกแบบ

    · ลูกสูบจะทำหน้าที่เพิ่มขึ้นอีก คือ การควบคุมการบรรจุไอดี

    4. ให้นักศึกษาอธิบายไดอะแกรมเวลาเปิด ปิด ช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะ

    ไดอะแกรมเวลาการเปิด ปิดช่องและลิ้นของเครื่องยนต์ดีเซล 2 จังหวะเป็นการแสดงหลักการทำงานของช่องไอดี ลิ้นไอเสีย และองศาการหมุนของเพลาข้อเหวี่ยง ในจังหวะการบรรจุอากาศ ( ไอดี ) เข้าไปภายในกระบอกสูบ เริ่มต้นเมื่อลูกสูบเลื่อนลงก่อนถึงจุดศูนย์ตายล่าง 48 องศา หัวลูกสูบจะเริ่มเปิดช่องไอดีที่อยู่รอบ ๆ ทางส่วนล่างของกระบอกสูบ ซึ่งเป็นการบรรจุไอดีเข้าไปภายในกระบอกสูบและช่องไอดีจะถูกปิดโดยหัวลูกสูบ เมื่อลูกสูบเปิดช่องไอดีเพื่อบรรจุอากาศเข้าไปภายในกระบอกสูบ

    เฉลยแบบทดสอบหลังเรียน

    1.

    2.

    3.

    4.

    5.

    6.

    7.

    8.

    9.

    10.

    1.

    2.

    3.

    4.

    5.

    6.

    7.

    8.

    9.

    10.

    บันทึกหลังการสอน

    บทที่ 1 หลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล

    ผลการใช้แผนการเรียนรู้

    1. เนื้อหาสอดคล้องกับจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม

    2. สามารถนำไปใช้ปฏิบัติการสอนได้ครบตามกระบวนการเรียนการสอน

    3. สื่อการสอนเหมาะสมดี

    ผลการเรียนของนักเรียน

    1. ผู้เรียนส่วนใหญ่มีความสนใจใฝ่รู้ เข้าใจในบทเรียนร่วมกัน อภิปรายตอบคำถามในกลุ่ม และร่วมกันปฏิบัติใบงานที่ได้รับมอบหมาย

    2. ผู้เรียนกระตือรือร้นและรับผิดชอบในการทำงานกลุ่มเพื่อให้งานสำเร็จทันเวลาที่กำหนด

    3. ผู้เรียนบอกหลักการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซลได้

    ผลการสอนของผู้สอน

    1. สอนเนื้อหาได้ครบตามหลักสูตร

    2. แผนการสอนและวิธีการสอนครอบคลุมเนื้อหาการสอนทำให้ผู้สอนสอนได้อย่างมั่นใจ

    3. สอนได้ทันตามเวลาที่กำหนด

    ปัญหาและอุปสรรค(ที่นักศึกษาพบขณะปฏิบัติ)

    นักศึกษาแต่ละคนมีสมาธิในการตั้งใจเรียนแตกต่างกันจึงไม่สามารถให้เข้าใจในบทเรียนนี้ได้ทั้งหมด

    ย้อนกลับ

    Comments

    /groups/poly_motorvehicles/search/index.rss?tag=hotlist/groups/poly_motorvehicles/search/?tag=hotWhat’s HotHotListHot!?tag=hot0/groups/poly_motorvehicles/sidebar/HotListNo items tagged with hot.hot/groups/poly_motorvehicles/search/index.rss?sort=modifiedDate&kind=all&sortDirection=reverse&excludePages=wiki/welcomelist/groups/poly_motorvehicles/search/?sort=modifiedDate&kind=all&sortDirection=reverse&excludePages=wiki/welcomeRecent ChangesRecentChangesListUpdates?sort=modifiedDate&kind=all&sortDirection=reverse&excludePages=wiki/welcome0/groups/poly_motorvehicles/sidebar/RecentChangesListmodifiedDateallRecent ChangesRecentChangesListUpdateswiki/welcomeNo recent changes.reverse5search